Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza Jina langu ni Sunday Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu katika matangazo yetu ya wakati huu. Leo ni Alhamis, Januari 30 mwaka huu wa 2025. Matangazo yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Redio Free Africa, RFA, inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi. Tunapatikana pia kupitia Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya bila kusahau mtandao wetu wa voaswahili.com. Kati ya ripoti tulizokuandalia hii leo, Jumuiya ya Afrika Mashariki yatoa tamko kuhusiana na mzozo wa DRC. Wachambuzi nao wanazungumza juu ya suala hilo. Katika taarifa nyingine, darzeni ya watu wanahofiwa kufariki leo Alhamis baada ya ndege ya abiria na helikopta ya jeshi la marekani kugongana. Hizo ni baadhi tu ya ripoti za kuandalia kwenye matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza kabisa namkaribisha mwenzangu Mkamiti Kibayasi akusomee habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia ni kwamba maafisa wa serikali kuu ya Marekani na serikali katika mji wa Washington DC, wameripoti leo Alhamis, hakuna manusura aliyepona kufuatia ajali ya ndege ya abiria ya shirika la ndege la American Airlines na helikopta ya jeshi la Marekani karibu na mji wa Washington siku ya Jumatano, na shughuli za uokoaji zinaendelea. Ndege hiyo ya American Airlines inayoendeshwa na shirika la PSA ikiwa imebeba abiria sitini na wanne pamoja na wafanyakazi wa ndani ya ndege na helikopta ilikuwa na wafanyakazi watatu katika kile kilichoelezwa kama ndege ya mafunzo. Ndege hizo mbili ziligongana wakati ndege hiyo ya abiria ilipokuwa katika hatua za mwisho kutua katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa Reagan, nje kidogo ya mji wa Washington, katika eneo la Arlington kwenye jimbo la Virginia, na ilianguka katika mto Potomac uliopo mkabala na uwanja wa ndege. Uganda imethibitisha kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola katika mji mkuu Kampala, huku mgonjwa wa kwanza alithibitishwa kufariki siku ya Jumatano kutokana na ugonjwa huo, wizara ya afya ya Uganda imesema leo Alhamis. Mgonjwa huyo ambaye ni muuguzi katika hospitali ya rufaa ya Mulago jijini humo awali alitafuta matibabu katika vituo mbalimbali ikiwemo mbali, Mulago baada ya kupata dalili za homa. Mgonjwa huyo alipatwa na matatizo mengi ya kiafya na akafariki dunia katika hospitali ya rufaa ya taifa ya Mulago hapo Januari 29. Sampuli zilizochukuliwa baada ya kifo zilithibitisha virusi vya ugonjwa wa Ebola, wizara hiyo ilieleza. Homa hii kali ya kutokwa na damu mwilini huambukiza kupitia kugusana na jasho la mwili pamoja na tishu zilizoambukizwa. Dalili zake ni pamoja na maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kutokwa na damu. Uganda mara ya mwisho ilikumbwa na mlipuko wa Ebola ilikuwa mwishoni mwa mwaka 2022 na, na mlipuko huo ulitangazwa Januari kumi na moja mwaka elfu mbili na ishirini na tatu baada ya takriban miezi minne ambapo ilipambana kudhibiti maambukizi ya virusi hivyo. Mlipuko wa mwisho uliua watu hamsini na watano kati ya mia moja arobaini na watatu walioambukizwa, na waliofariki ni pamoja na wahudumu sita wa afya. Rais Paul Kagame amesema Rwanda ilikuwa tayari kwa mapambano huku akipinga ukosoaji juu ya kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao walikuwa wakiingia kusini leo Alhamis huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, baada ya kuuteka mji mkubwa wa Goma. Waasi wa M23 kwa msaada wa wanajeshi wa Rwanda waliingia Goma wiki hii na sasa wanasonga mbele kuelekea Bukavu, mji mkuu wa jimbo jirani la Kivu Kusini, ikiwa ni kuongezeka kwa kiwango kikubwa sana tangu mwaka 2012 katika mgogoro uliodumu kwa miongo kadhaa. Rwanda inakabiliwa na ukosoaji wa kimataifa juu ya vitendo vyake huko mashariki mwa Congo, ambapo mara kwa mara imekuwa ikiingilia kati moja kwa moja au kupitia wanamgambo wa shirika katika kipindi cha miaka 30 iliyopita baada ya mauaji ya kimbari ya Rwanda. Lakini mlolongo wa shutuma ambazo zimejumuisha Ujerumani kuahirisha mazungumzo ya misaada pamoja na Rwanda na Uingereza kusitisha kuzuia msaada wa dola milioni 40 kwa mwaka haionyeshi kuwa kutakuwa na athari yeyote kwa taifa hilo la Rwanda. Kufuatia ripoti kwamba waasi wa M23 walijaribu kuteka mji wa Nyabibwe jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa DRC, wakiwa njiani kuelekea mjini Bukavu, hofu imetanda Alhamis katika baadhi ya maeneo ya mji huo, wakazi wakihofia kwamba waasi hao huenda wakachukua udhibiti kama walivyofanya katika miji ya Manova na Goma. Kutokana na hali hiyo, mwenzangu BMJ Mridhi amezungumza na mkazi wa Bukavu Zozo Sakali ambaye hapa anaelezea hali ilivyo katika eneo hapa. E, hali isiyo nzuri kabisa e, unajua kwamba wakati watu wamepata hiyo e, taarifa kama wale watu wanaanza ku, kusogea kutoka Minova na kuanza kusogea ngambo ya kuBukavu wakuu viongozi wame wamekamata azimio, wamechukua hatua ya kukataza hata meli moja isiii ndani ya bahari ndani ya ziwa Kivu, na hiyo inakuwa shida mnene, watu wanakuwa wakikuwa na wakijaa na woga na hofu. Na pia unajua kama hiyo inakuwa njia ambayo inasaidia sana na kupunguza njaa ndani ya ukavu, lakini kwa kweli hiyo inaleta shida mnene sana, na watu hawajue namna gani kufanya tena. Wamama na wachunguzi leo wanakuwa na shida mnene, hawatumiki tena, wanakuwa mwasiwasi, lakini shule zinatumika vizuri na uh, hata mateksi na kazi za serikali wanaendelea kufanya kazi yao vizuri. Bila shaka, unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Inatangaza kutoka hapa Washington. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ameomba ufadhili wa dola milioni mia tano kwa mwaka elfu mbili ishirini na tano kusaidia kazi yake kama vile kuchunguza ukiukwaji wa haki za binadamu kote duniani kuanzia Siria hadi Sudan, akionya kwamba maisha ya watu yako katika wasiwasi. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imekuwa ikipambana na uhaba sugu wa ufadhili ambapo baadhi ya watu wana wasiwasi huenda ukaongezeka kutokana na kupunguzwa kwa misaada ya kigeni ya Marekani na Rais Donald Trump. Ombi la kila mwaka ni kwa ufadhili zaidi ya ule uliotengwa kwa Umoja wa Mataifa kutokana na ada za nchi wanachama ambazo zinajumuisha sehemu ndogo tu ya mahitaji ya ofisi. Mwaka elfu mbili na ishirini na tano hatutarajii kuwepo kwa changamoto kubwa za haki za binadamu, kamishna mkuu wa haki za binadamu Volker Turk aliwaambia wanachama mataifa wanachama katika hotuba zake kwenye Umoja wa Mataifa mjini Geneva. Israel na Hamas zimeanza kubadilishana awamu ya tatu ya mateka ya wafungwa leo Alhamis, kama sehemu ya mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Jeshi la Israel limesema mwanajeshi Agamberg mwenye umri wa miaka 20 aliachiliwa kwa shirika la Msalaba Mwekundu na kisha alivuka mpaka na kuingia Israel. Hamas ilitarajiwa kuwaachia huru wa Israel wengine wawili na raia watano wa Thailand. Wakati Israel inawachilia wafungwa mia moja na kumi wa Kipalestina. Ki mabadilishano ya awali yameshuhudia kuachiliwa kwa mateka saba waliokuwa wakishikiliwa na wanamgambo huko Ghaza na wafungwa mia tatu waliokuwa wakishikiliwa na Israel. Hamas inatarajiwa kuwaachia huru mateka wengine watatu siku, siku ya Jumamosi. Rais wa Ufilipino Ferdinandi Marcos Jr ametoa pendekezo la kuondoa mfumo wa makombora wa Marekani kutoka Ufilipino kama China itasitisha kile alichokiita tabia yake ya uchokozi na kulazimisha katika mzozo kwenye South China Sea. Jeshi la Marekani liliweka mfumo wa makombora ya masafa ya kati aina Typhon huko kaskazini mwa Ufilipino mwezi Aprili mwaka jana ili kuunga mkono kile washirika wa mkataba wa muda mrefu walichokielezea kama mafunzo ya utayari wa pamoja wa mapambano. China mara kwa mara ilidai Ufilipino iondoe mfumo huo wa makombora ikisema kwamba inachochea mapambano ya kijiografia pamoja na silaha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na dazeni ya watu wanaohofiwa kufariki dunia baada ya ndege ya abiria na helikopta ya jeshi la Marekani kugongana, wakati ndege hiyo ilipokuwa inakaribia kutua katika uwanja wa ndege wa kitaifa wa Ronald Reagan karibu na Washington. Sasa tunaungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye yupo karibu na uwanja huo. Abdu Shakur Abud, hebu tueleze, imefanyia kazi ya kufuatilia usiku kucha, pengine baada ya wewe kufika hapo, nini ambacho uh, umeambiwa kinaendelea hivi sasa? Kinachoendelea hivi sasa ni kwamba maafisa wa usalama na wa huduma za dharura wako katika juhudi za kutafuta miili iliyobaki maanake karibu mili thelathini inaweza kupatikana toka su, kufika asubuhi ya leo. Kwa hivyo inatafutwa mili ya watu wengine. Kulikuwa abiria sitini pamoja na wafanyakazi wane katika ndege hiyo ya shirika la American Airlines, na kulikuwa na wanajeshi watatu katika helikopta ya Black Hawk. Kwa hivyo hivi sasa ni kutafuta mabaki ya maiti ya uh, watu hao, na vilevile wanaendelea na kazi ya kutafuta mabaki ya ndege na helikopta ili waweze kutoa yote alafu waje kuangalia nini hasa kilichosababisha ajali hiyo. Ah, Abdu Shakur Abud, wakati wanaendelea kutafuta sababu za ajali hiyo, mara nyingi wanatafuta ile black box na tumesikia kwamba juhudi hizo zinaendelea bado. Pengine changamoto ambazo wanakutana nazo hapo ni zipi hasa? Mpaka sasa kuzungumza na maafisa waliokuwa hapa karibu ni kwamba mto wa Potomac ni mchanga, alafu ni kiza ndani kabisa, alafu zaidi hapo wanasema kuna baridi. Ukiangalia katika Potomac hapa kuna kama barafu kutokana na baridi kali. Kwa hivyo mambo hayo mawili yanasababisha hali kuwa ngumu kabisa, lakini kwa hivi sasa wanaendelea kutafuta miili na wataweza kupata boksi, kwa sababu inaonekana ndege iko kama sehemu moja pa peke yake. Kwa hivyo itaweza kuwa ni rahisi kulingana na maafisa. Kutokana na hilo basi, pengine kile ambacho uh, wataalam wamezungumza labda au pamoja na hizo changamoto inaweza ikawachukua muda wa namna gani kwa matarajio. Kwa hivi sasa hawajasema lolote kuhusu muda gani inaweza kuchukua na itachukua wakati gani kuweza kupata uchunguzi. Mambo kama haya tunajua inaweza kuchukua hata mwezi, lakini maafisa wa usalama, waziri wa usafiri, Rais Trump hivi punde vilevile amezungumzia swala hilo, akisema ajali hii isingeweza kutokea, lakini ni uzembe uliotokea, akilaumu serikali zilizotangulia. Lakini itakumbuka kwamba wakati wa Rais Biden, utawala wake linakumbuka, waziri wa usafiri Buttigieg alikuwa akizungumzia swala hili. Maanake ajali kwenye uwanja wa ndege zilikosekana, zilinusurika mara nyingi sana. Ndege zilikuwa zinakaribiana kugongana mara nyingi katika viwanja mbalimbali, kwa hivyo walihitaji mageuzi jumla ya mfumo wa usafiri wa ndege na usalama kwenye uwanja wa ndege. Bila shaka, Abdu Shakur Abud, nakushukuru sana kuzungumza nasi kutoka hapo. Tuendelea kufuatilia taarifa hizo. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambapo waasi wa kundi la M 23 wanatajwa kujaribu kuteka mji mwingine wa Nyamibwe huko jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, wakiwa njiani kuelekea kulibu kavu, kama ulivyosikia kwenye habari za dunia. Sasa basi, kutokana na hayo tunafuatilia hali ilivyo mpaka sasa. Tunaungana na mwandishi wetu Ustere Malivika aliyeko huko Goma. Ustere Malivika, unaweza kutueleza mpaka sasa nini ambacho unashuhudia kinaendelea huko. Uh, asante sana. Hivi sasa niko katikati mwa muji wa Goma. Kile ambacho kinashuhudiwa kwanza ni mkutano wa habari na waasi uh, wa m ishirini na tatu korne nanga wa AFC pamoja na bertrand bisimwa wa m ishirini na tatu ndio wamekutana na waandishi wa habari kwa mara ya kwanza katika muji wa Goma. Hawa wameeleza kwamba hawataondoka katika mji wa Goma, na suala lingine wanasema wako tayari kuzungumza na serikali ya Kinshasa, kwa sababu uh, njia moja ya kumaliza haya matatizo na mapigano ni, ni, ni kuzungumza alafu suala lingine ni kwamba watu wamekuwa na wasiwasi wasi kuhusu uh, wanajeshi ambao bado wako katika mji wa Goma na pembezoni. Waasi wa uh, m ishirini na tatu wanasema kwamba wako tayari kuwapokea na wazalendo vile kuweza kusalimisha silaha zao ili wawapokee bila matatizo. Alafu ni kwamba waandishi wa habari wamewauliza je, mbona wanasema kwamba mnaungwa mkono na, na, na serikali ya Rwanda? Bertrand Bisimwa anasema kwamba huo ni upuuzi wao, wanapigania uh, haki zao, sio kwamba hawana tatizo uh, hawashirikiane na Rwanda, ila ni, ni wananchi wa Kongo wenyewe ndio wanaomba masilahi yao, na wanasema lazima wazungumze mambo ya ndani uh, na, na, na, na serikali ya Kinshasa, swala ambalo serikali ya Kinshasa imekuwa ikitupilia mbali kwamba haiwezi kuzungumza. Kama hapo jana, Rais Felix Tshisekedi mwenyewe anasema kwamba atachukua hatua kali ya kuweza kuhakikisha maeneo yote Eh, wanaichukua kama vile umetoka kuzungumza, ni kwamba sasa hivi wanaelekea no. karibu na mji wa Nyabibwe, eh, Kivu Kusini eh, baada ya ya, ya mji wa Goma ambao sasa hivi umeme umerudi katika sehemu moja, lakini bado kukiwa sehemu nyingine ambako hakuna umeme na matatizo ya, ya, ya, ya maji kukiwa vilevile vile... Eh, wanawake wengi ambao walikuwa wanafanya biashara ndogo ndogo wanasema kwamba watoto wapo nyumbani, lakini sasa hawa watoto wengi wanaonekana eh, wanaonekana na njaa kubwa, na hata uh, mchana wa leo ni kwamba uh, waasi wa M23 wame wakamata wanajeshi zaidi ya elfu mbili mia nne ambao walikamatwa na wengine kusalimisha silaha zao, wamebebwa na kupelekwa kwenye kambi ya mafunzo, haijulikani wapi. Lakini ambao wenyewe wamesalimisha silaha zao wamekamatwa na hao waasi wa M ishirini na, na hawa, wa asi, wa M ishirini na tatu. Wananchi wakisema kwamba wameshangazwa kuona idadi ya wanajeshi eh, kama hawa kuweza kukamatwa katika uangalizi. Wengine wakazi ni kwamba wamevunjika moyo walipoona hawa askari jeshi wa Kongo wakikamatwa na M23, alafu wanasema kwamba lazima serikali ya Kinjasa ichukue hatua ya kuweza kutafuta njia mbadala kwa kumaliza huu mgogoro unaoendelea kati ya M23 ambao serikali ya Kinjasa inasema kwamba wanaungwa mkono na, na jeshi la Rwanda, lazima upate e, suluhisho. Na wakati ambapo wakati mwingine ni kwamba kuna baadhi ya familia wanasema kwamba wamepoteza watu wao, wamepoteza wamepoteza watu wao, wengine wamejeruhiwa na vile vile. Wakati nazungumza ya wale wanajeshi wa sadek ambao wako hapa kama kutoka Nam. Tanzania, wanasema kuna ndugu zao wanalalamika kwamba wamedhibitiwa hawapate chakula uh, yaani ni kama wamefungiwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa katika uwanja wa ndege hawapate chakula. Sasa fang bila shaka malivika muda wetu hauturuhusu kuendelea hapo lakini tutaendelea kufuatilia taarifa hiyo hapo baadaye kwenye kaundani saa tatu kamili tutaendelea kufuatilia hayo maswala basi moja kwa moja endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na wakati viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki wameitaka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuzungumza na wadau wote wakiwemo wapiganaji wanaungwa mkono na kundi la M23 wa meshoto kwa mkono na Rwanda, ili kumaliza mapigano maeneo hayo. Nimezungumza na mchambuzi wa siasa kutoka e, nchini Kenya Alex Manyasi, na kwanza kabisa kutaka kujua hali ilivyo ya mzozo huu, ambapo viongozi pia wameonekana kutupiana maneno. Nafikiri mambo ya DRC ni mambo ambayo yamekuwa kwa muda mrefu, na changamoto ambayo imekuwepo kwa muda mrefu ni kwamba limeachiliwa hili swala kuweza kukolea sana. Na nafikiri ni changamoto zingine ambazo tuko nazo ni kwamba ukiangalia mambo ya viongozi wa Afrika, kwa mfano AU, mambo ya EAC kwa mfano Uh, hatuja kuwa na uongozi mzuri ambao unasimama kidete useme ya kwamba kuna mambo fulani ambayo hatutaruhusu yaweze kufanyika hapa Afrika. Lakini nafikiri jambo kubwa sana ni kwamba uh, viongozi wa African Union kwa mfano ni kwamba kumekuwa na uh, dhana ya kwamba wao mara nyingi wamekuwa ni wenzao, wa kuweza kuwafunika wenzao badala ya kuweza kusimama wakisema ya kwamba ili hatu, hatuta hatutaruhusu liweze kufanyika na nafikiri hilo ndio changamoto kubwa sana jambo la pili ni kwamba mara nyingi marais wa Afrika kunapotokea uh, matatizo kama haya, tunajua sisi wote kwamba matatizo mengi ya DRC yametoka nje ya, ya DRC. kwamba kuna mizozo ambayo imeweza kukumwa na watu wengine ili ya kwamba kuna manufaa ambayo wao wenyewe wanaona. Even though tukiangalia pia kuna upungufu wa uongozi katika DRC yenyewe. Sasa Bwana Manyasi, tumeona mkutano wa um, viongozi wa Afrika ya Mashariki uki. Fanyika. Lakini umefanyika bila kuwepo Rais Felix Tshisekedi ambaye alitarajiwa kuwepo kwenye kikao hichi. Rais kama yeye ambaye aitakiwe kuwepo anapokosekana, na mkutano huu unapofanyika bila yeye, changamoto ya kusonga mbele iko vipi, na nini kifanyike kuweza kufanikisha hilo? Na asante. Na ni, ni, ni jambo la kushangaza kwamba Rais Tshisekedi hakuweza kuhudhuria mkutano huu Uh, ili hali alikuwa ameweza kusema kwamba atahudhuria, na hiyo ni changamoto kwa sababu ukiangalia, uh, kiongozi wa EAC ambaye ni rais wa Kenya uh, William Ruto uh, kama kiongozi wa EAC kwa sasa uh, itakuwa ni changamoto ya kwamba yeye atasimamia kikao kipi ikiwa anakutana na watu ambao wengine labda wanasema watakuja mkutano na hawezi kuja, na changamoto ni kwamba nafikiri rais wa Kongo inaweza kuwa anatazama, anaangalia anaona ya kwamba uhusiano labda wa ambao upo kati ya rais wa Kenya ama nchi ya Kenya na nchi ya Rwanda, labda anaona ya kwamba hizi ha, nchi zingine haziweza kushutumu. Um, uh, nje ya Rwanda kwa mfano, uh, kwa mambo ambayo yameweza kutuhumiwa ya kwamba wameweza kuchangia, na labda yeye anaona ya kwamba suluhu halitapatikana kwa uh, sulu ha halita kuweza uh, kufanya ma maongezi, kwa sababu maongezi haya yamefanyika kwa muda mrefu sana. Lakini nafikiri la mwisho ni kwamba uh, hata kama ni hivyo, angeweza kwa kimombo tunasema ile benefit of doubt, angeweza kuweza kuhudhuria mkutano ili ya kwamba aseme sisi tulikuwa tumejitolea, uh, lakini wale watu waliweza kusambaratisha haya maongezi ili ya kwamba isiwe ni yeye ya kulamua, kwamba tulikuwa na haja ya kuweza kusimamia mambo haya yaweze kutatuliwa lakini ukakataa kuja kwenye mkutano. Ni mchambuzi wa siasa Alex Manyasi kutoka Nairobi, Kenya akizungumza na Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunaangazia mzozo unaoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya jeshi la serikali FARDC na waasi wa M23 ambao umepelekea kundi la waasi kuukamata udhibiti wa mji wa, wa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Lakini waasi hao hawakuishia hapo, wamesema wako njiani kuukamata mji wa Bukavu katika jimbo la Kivu Kusini. Mwenzangu Abdu Shakur Abud alipata fursa ya kuzungumza na Mek Mukiki Kirumba, msimamizi wa halmashauri za mashirika ya kiraia huko Kivu Kusini, na kumuuliza je, anadhani Rais Felix Tshisekedi kweli ataweza kulishinda kundi la M23 na kuwang'oa waasi katika mji wa Goma na kuwazuia kuchukua maeneo zaidi ya nchi? Rais wowote ule ambaye anateuliwa na, na, na, na populasion ama wananchi anapaswa kuhakikisha, aliapa kama ata, atakinga mipaka ya nchi na ataheshimu katiba. Hiyo njoo kilapo alikula wakati ambao alikamata madaraka. Kitu kingine kuna masemi na matendo, kwa sababu bunagana ilikamatika kama miaka mbili hivyo. Uh, watu walipana mbinu, watu waliongea sana, lakini tuliona kama vile Uh, awa wa rebel wa wakiungwa mkono na Rwanda waliendelea kuendelea na hawakurudi nyuma. Sasa hatutaingia katika siri ya uongozi wa kijeshi, lakini tunaona kama uh, itaomba kubadili mbinu zote na mfumo wote wa, wa kijeshi ili tufikirie hiyo kiwango. Kwa hivyo hamwamini matamshi ya Rais Chisekedi kwamba jeshi linaweza kupambana na M23 kukomboa Goma? Tunayaamini, kwa sababu yeye ndio tunaita command in chief wa, wa, wa jeshi letu, tunamsamini. Lakini kwenye kuwa maneno na kwenye kuwa matendo kuna wakati, na katika hiyo wakati watu wanakuwa wakiuliwa, mali inakuwa ikiporwa, wakimbizi wanakuwa wakiteseka tunaweza haizibiwe hai haikataliwe kwa nchi ambayo inatayarisha vita kuingia katika mfumo wa mazungumzo, na tuseme kama mazungumzo yenyewe ilikuwa ilishaanza kutayarishiwa, tuseme wakati eh, President Tshisekedi alikuwa anasema kama atabadili katiba alikuwa ingelipatikana tu kwa njia ya mazungumzo kwa sababu hangeliforce Wakongomani kubadili katiba yao, ingeliomba Wakongomani wazungumuze. Na kunakuya hii changamoto ya vita, ukichanga hizo changamoto mbili inahakikisha kama Wakongomani kwa huu, kwa kwa kwa hii wakati wanakuwa na lazima sana ya kuikala pamoja wazungumuzie, wazungumuzie kama ni vita, vita uh, itafanyika namna gani. Unajua kama mfumo hapa kwetu Uh, kabla ya vita inaomba uh, rais kuhakikisha kama anaita Congress na Sena, Senate na, na bunge kwenye Congress si ni mazungumzo haya. Eh, kwa hivyo sasa wewe mnasema kwamba lazima aitishe bunge na kikao na kadhalika ni utaratibu mrefu wakati vita vinaendelea. Tunasikia M23 anaelekea kusini. Je, nyinyi huko Bukavu mko katika hali gani mnachukulia vipi vita hivi? Tunaweza kusema changamoto ziko uh, kuna uh, changamoto ni kwa kujitayarisha kwa vita, kwa sababu uh, watu watuikiwa wanathamini jeshi lakini uh, tumekusha kujua kama hatupigani na wauni wa M ishirini na tatu tu, tunapigana na inchi kama Rwanda, Uganda ambazo zina jeshi kubwa kubwa, na tunajua kama tunajitayarisha kwa vita, na pia sisi kama uh, wa leaders ambao tunasimamia macommunity hapa tunaanza kuhamasisha watu waelewe kama tunaweza kufikia kwa hali ya mazungumzo, mazungumzo kati yetu sisi wa Kongomani na mazungumzo na nchi ambazo jirani ambazo zinakuwa zikiingilia ndani huu mzozo. Naje, kuna wasiwasi wowote kwamba M23 wanaweza kufika Bukavu na kuchukua eneo hilo? Maanake wanasonga mbele, wanasonga mbele kwa sababu oh, bon Hatuwezi kufichana, tumejua kama, uh, vita saizi zinakuwa katika Kalehe. Kalehe inakuwa sawa vile kilomita mia moja na mji wa Bukavu sio nyingi, kwa kuona namna ambayo mambo yalienda mbio mbio huko Goma. Uh, watu wa Bukavu kwa kimfumo wanakuwa peuple nyiko tre resistant, na wakati wanakuwa wakiresiste hivyo wanajua kama pia uh, mahafa ya vita inakuwa mingi na ndiyo pale tunachanga hizo changamoto mbili za kujitayarisha kwenye vita na kujitayarisha kwa mazungumzo. Huyo alikuwa Mek Mukiki Kirumba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Bukavu nchini DRC. Na kabla ya kukamilisha matangazo haya, tukasikilizisha muktasari wa habari mkamiti kibaya Maafisa wa serikali kuu ya Marekani na serikali katika mji wa Washington DC wameripoti hii leo hakuna manusura aliyepona kufuatia ajali ya ndege ya abiria ya shirika la ndege la American Airlines na helikopta ya jeshi la Marekani karibu na mji wa Washington siku ya Jumatano, na shughuli za uokoaji zinaendelea hivi sasa. Rais Paul Kagame amesema Rwanda ilikuwa tayari kwa mapambano, huku ikipinga ukosoaji juu ya kuwaunga mkono waasi wa, wa M 23 ambao walikuwa wakiingia kusini leo Alhamis huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, baada ya kuteka mji mkubwa wa Goma. Israel na Hamas zimeanza kubadilishana awamu ya tatu ya mateka na wafungwa hii leo katika sehemu ya mkataba wa kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza. Uganda hibitisha kuzuka kwa ugonjwa wa ebola katika mji mkuu Kampala, huku mgonjwa wa kwanza alithibitishwa kufariki siku ya Jumatano kutokana na ugonjwa huo, wizara ya afya ya Uganda imeeleza hii leo. Mwisho wa muktasari wa habari, na hadi hapo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba tunafanikisha matangazo haya, jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili ni Jumbe Hamza na upande mwingine ni Aida Isa. Msimamizi wa matangazo haya BMJ Muridhi na mbio. Nawote usiku mwema, kutoka hapa Washington DC.